![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture20.JPG)
เปิดตัวไปแล้วอย่างเป็นทางการไปเมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม 2023 ที่ผ่านมา โดย “บริษัท ริช เอสเธติค จำกัด” ผู้นำเข้าไหมไอเทร็ด ไหม PDO แบบ Exclusive จากประเทศเกาหลี และไอเทร็ดถือเป็นไหมที่ใช้กันทั่วโลก โดยเฉพาะแถบบราซิล และได้รับผลตอบรับดีเป็นอย่างมาก จากคุณหมอไทยที่สนใจไหมไอเทร็ด ทาง ริช เอสเธติค เลยจัดงานใหญ่ อย่่าง i-THREAD Master Class ซึ่งเป็นการรวมการใช้ไหมละลายไอเทร็ดในแต่ละรุ่น เพื่อตอบโจทย์ความต้องการของคนไข้ที่แตกต่างกันไป ไหมไอเทร็ดที่นำมาจัดเวิร์คช็อปในครั้งนี้มีตั้งแต่ไหมที่ช่วยนำมาเติมเต็มหน้าผาก เติมเต็มใต้ตา เติมเต็มร่องแก้ม กำจัดเหนียงที่คอ หรือแม้กระทั่งรุ่นที่นำมาใช้ยกคิ้วให้เท่ากัน
![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture21.JPG)
ในงานยังได้รับเกียรติจาก “ศ.พญ.รังสิมา วณิชภักดีเดชา” (คุณหมอเพ็ญ) จากโรงพยาบาลศิริราช มาเปิดงานและบรรยายในหัวข้อ New Trend ของไหมโลกและในตลาดไทย อาจารย์ได้ให้ข้อคิดกับตลาดไหมร้อยหน้าไว้ว่า “หมอไทยทุกคนควรสนับสนุนการใช้ไหมที่ผ่าน อย. เพราะว่าการที่ผลิตภัณฑ์ผ่าน อย. นั้นแสดงให้เห็นว่าเป็นไหมที่มีการตรวจสอบแล้วว่ามีประสิทธิภาพ และมีความปลอดภัยในการนำมาใช้กับคนไข้ของไทย หมอทุกคนต้องร่วมมือกันใช้สินค้าที่ผ่าน อย.”
![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture22(1).jpg)
นอกจากนี้อาจารย์รังสิมายังได้กล่าวอีกว่า “ตลาดไหมทั่วโลกก็โตขึ้นทุกปี และได้รวบรวมมาจากผู้เชี่ยวชาญด้านตลาดไหม ก็พบว่า Global Market Research ก็มีไหมอยู่มากมาย และมีไหม i-THREAD อยู่ใน Top 10 นั้นด้วย”
i-THREAD Master Class ยังได้รับเกียรติจากอาจารย์ของโรงพยาบาลศิริราช อีก 2 ท่าน อันได้แก่ “ผศ.พญ.ธัญญา เตชะพิเชฐวนิช” ซึ่งได้ส่งวีดีโอ Topic เรื่อง Modified i-THREAD มาให้ชมหัตถการการใช้ i-THREAD ว่ามีวิธีการทำอย่างไร และ “อ.ญาณิน นกเทศ” หนึ่งในผู้วิจัยทำหัตถการไหม i-THREAD จากโรงพยาบาลศิริราช มาร่วมบรรยายถึงแนวทางการทำงานวิจัย การเลือกไหม การเลือกผลิตภัณฑ์ และการเลือกเคสที่มาทำ รวมทั้งผลลัพธ์ในการทำวิจัยไหม i-THREAD พบว่าคนไข้ทุกรายได้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจ โดยติดตามผลตั้งแต่เดือนแรกจนถึง 6 เดือน ในไทย
![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture24.JPG)
ภายในงานคุณหมอไทยจะได้เทคนิคใหม่ๆ ในการเติมเต็มหน้าผากโดยการใช้ไหม i-THREAD แทนการใช้ฟิลเลอร์ เพราะการใช้ฟิลเลอร์ หากคุณหมอไม่เชี่ยวชาญพอ หรือเกิดข้อผิดพลาดอาจส่งผลต่อความปลอดภัยของคนไข้ได้ ดังนั้น “นพ.วชิระ คุณาธาทร” (คุณหมอฟรุ๊ท) จึงรับหน้าที่ในการทำหัตถการเติมเต็มหน้าผาก ว่ามีวิธีการเลือกเคสแบบไหน และโชว์เทคนิคในการใช้ไหม Volume และไหม Martix มาใช้ในการเติมเต็มร่องหน้าผาก
![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture25.JPG)
นอกจากนั้น “นพ.นพพล คุณาธาทร” (คุณหมออั๋น) ยังได้โชว์การใช้ไหม Volume และ Matrix มาเติมเต็มใต้ตา ในเคสที่ฟิลเลอร์ไม่สามารถทำได้ หรือหากมีควมเชี่ยวชาญในการใช้ฟิลเลอร์ไม่มากพอ ก็อาจส่งผลให้เกิดการเป็นก้อนได้ ลำดับถัดไปเป็นเคสของจมูก เนื่องจากในอดีตมีคนไข้หลายราย ที่เกิดอาการตาบอดเนื่องจากการใช้ฟิลเลอร์ ดังนั้น “พญ.นภมณฑ์ ศุภรพันธ์” (คุณหมอหนอยแน่) จึงได้มาสาธิตการใช้ไหม i-THREAD รุ่น Rhino ที่มาช่วยในการทำสันจมูกให้โด่งขึ้น และปลายจมูกเชิดขึ้นได้ โดยที่ไม่ต้องทำศัลยกรรม
![](https://www.intvthai.com/images/column_1712252455/Capture26.JPG)
จากนั้น “นพ.กฤษฎา โกวิทวิบูล” (คุณหมอหวาน) Facial Plastic Durgeon จากโรงพยาบาลจุฬาฯ ก็ได้มาแชร์ความรู้และเทคนิคการใช้ไหม i-THREAD รุ่น Magic Plus ในการยกคิ้ว สำหรับคนไข้ที่มีปัญหาคิ้วไม่เท่ากัน หรือคิ้วตก รวมไปถึง “นพ.กัมพล โซ่ธรรมเจริญ” (คุณหมอโต้ง) ก็ได้มาร่วมแชร์ประสบการณ์และเทคนิคในการยกกระชับหน้าชั้นลึก โดยใช้ไหมจำนวนน้อยเส้น เพื่อยกกระชับแก้มในคนไข้ที่มีความกังวลเรื่องใบหน้าที่หย่อนคล้อย
และต้องขอขอบคุณ “พญ.ณัฎฐ์ภานุดา ทวีโชติพีรธรรม” (คุณหมอแอม) ที่มาสาธิตการใช้เครื่องอัลตร้าซาวด์ที่มาช่วยในการประเมินคนไข้ร่วมกับการทำหัตถการในแต่ละครั้ง ว่าปลอดภัยและเข้าชั้น Plane หรือไม่ โดยข้อดีของการใช้เครื่องอัลตร้าซาวด์นั้นคือ ทำให้คุณหมอที่ทำหัตถการนั้นเกิดความเข้าใจในอวัยวะเกี่ยวข้องบริเวณรอบๆ แล้วก็สามารถจะทำได้อย่างแม่นยำ และลดการเกิดข้อแทรกซ้อนลงได้